Ƙwararrun Na'urorin Ƙwararrun Magunguna

Shekaru 13 Ƙwarewar Ƙwarewar Masana'antu
  • info@medke.com
  • 86-755-23463462

Fahimtar SpO2 da Matsayin Oxygen Na Al'ada

MeneneSpO2?

SpO2, wanda kuma aka sani da saturation na oxygen, shine ma'auni na adadin haemoglobin mai dauke da iskar oxygen a cikin jini dangane da adadin haemoglobin da baya dauke da iskar oxygen.Jiki yana buƙatar akwai wani matakin oxygen a cikin jini ko kuma ba zai yi aiki yadda ya kamata ba.A gaskiya ma, ƙananan matakan SpO2 na iya haifar da cututtuka masu tsanani.Wannan yanayin ana kiransa hypoxemia.Akwai tasirin gani akan fata, wanda aka sani da cyanosis saboda launin shuɗi (cyan) da yake ɗauka.Hypoxemia (ƙananan matakan oxygen a cikin jini) na iya juya zuwa hypoxia (ƙananan matakan oxygen a cikin nama).Wannan ci gaban da kuma bambanci tsakanin sharuɗɗan biyu yana da mahimmanci a fahimta.

P9318H

Yadda Jiki Ke Kula Da Al'adaSpO2matakan

Yana da mahimmanci don kula da matakan oxygen na yau da kullun don hana hypoxia.Alhamdu lillahi, jiki yakan yi wannan da kansa.Hanya mafi mahimmanci da jiki ke kula da matakan SpO2 lafiya shine ta hanyar numfashi.Huhu suna ɗaukar iskar oxygen da aka shaka su ɗaure shi da haemoglobin wanda ke tafiya cikin jiki tare da nauyin iskar oxygen.Bukatun iskar oxygen na jiki yana ƙaruwa yayin lokutan matsanancin damuwa na physiological (misali, ɗaukar nauyi ko gudu) da kuma a sama mafi girma.Jiki yawanci yana iya daidaitawa da waɗannan haɓaka, muddin ba su da yawa.

Auna SpO2

Akwai hanyoyi da yawa da za a iya gwada jinin don tabbatar da cewa ya ƙunshi matakan iskar oxygen na yau da kullun.Hanyar da aka fi amfani da ita ita ce amfani da oximeter na bugun jini don aunawaSpO2matakan a cikin jini.Pulse oximeters suna da sauƙin amfani, kuma suna da yawa a wuraren kiwon lafiya da a gida.Suna da daidaito sosai duk da ƙarancin farashin su.

Don amfani da bugun jini oximeter, kawai sanya shi a kan yatsanka.Za a nuna kashi akan allon.Wannan kaso ya kamata ya kasance tsakanin kashi 94 zuwa kashi 100, wanda ke nuna lafiyar matakin haemoglobin da ke dauke da iskar oxygen ta cikin jini.Idan bai wuce kashi 90 ba, ya kamata ku ga likita.

Yadda Pulse Oximeters ke Auna Oxygen a cikin Jini

An yi amfani da pulse oximeters shekaru da yawa.Koyaya, galibi ana amfani da su ta wuraren kula da lafiya har zuwa kwanan nan.Yanzu da suka zama ruwan dare gama gari a cikin gida, mutane da yawa suna mamakin yadda suke aiki.

Pulse oximeters yana aiki ta hanyar amfani da firikwensin haske don yin rikodin adadin jinin da ke ɗauke da iskar oxygen da nawa jini ba.Haemoglobin-cikakkar iskar oxygen ya fi duhu ga ido tsirara fiye da cikakken haemoglobin wanda ba shi da iskar oxygen, kuma wannan al'amari yana ba da damar na'urorin firikwensin bugun jini don gano bambance-bambancen mintuna a cikin jini kuma su fassara hakan zuwa karatu.

Alamomin Hypoxemia

Akwai alamu da yawa na yau da kullun na hypoxemia.Lamba da tsananin waɗannan alamun sun dogara ne akan yadda ƙasa ta kasanceSpO2matakan suna.Matsakaicin hypoxemia yana haifar da gajiya, haske-kai, laima da tingling na extremities da tashin zuciya.Bayan wannan batu, hypoxemia yawanci yakan zama hypoxia.

Alamomin Hypoxia

Matsayin SpO2 na al'ada yana da mahimmanci don kiyaye lafiyar duk nama a cikin jiki.Kamar yadda aka ambata a baya, hypoxemia shine ƙarancin iskar oxygen a cikin jini.Hypoxemia yana da alaƙa kai tsaye da hypoxia, wanda shine ƙarancin iskar oxygen a cikin nama.Hypoxemia sau da yawa yana haifar da hypoxia, idan matakan oxygen ya yi ƙasa sosai, kuma ya kasance haka.Cyanosis alama ce mai kyau na hypoxemia zama hypoxia.Duk da haka, ba daidai ba ne abin dogara.Misali, wanda ke da launin duhu ba zai gabatar da cyanosis na zahiri ba.Cyanosis kuma sau da yawa yakan kasa ƙara gani yayin da hypoxia ya zama mai tsanani.Sauran alamun hypoxia, duk da haka, sun zama mafi tsanani.Tsananin hypoxia yana haifar da tsutsa, rashin fahimta, ruɗewa, pallor, bugun zuciya marar ka'ida da kuma mutuwa.Hypoxia sau da yawa yana da tasirin ƙwallon dusar ƙanƙara, a cikin cewa da zarar an fara aiwatar da tsari, yana sauri kuma yanayin ya zama mai tsanani da sauri.Kyakkyawan ƙa'idar babban yatsan hannu shine samun taimako da zaran fatar jikinka ta fara ɗaukar shuɗi.


Lokacin aikawa: Nuwamba-09-2020